วันที่ 11 กันยายน 2563 เวลา 08.30 น. ณ บริเวณแนวชายหาดแสงจันทร์และแนวชายหาดสุชาดา ตำบลเนินพระ อำเภอเมืองระยอง จังหวัดระยอง กองทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ได้จัดทำได้จัดทำโครงการเก็บขยะแนวชายหาด คืนธรรมชาติสู่ท้องทะเลไทย โดยมีวัตถุประสงค์ให้ประชาชนบริเวณพื้นที่ชุมชนตำบลเนินพระ บุคลากรในสังกัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดระยองและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องร่วมมือกันเก็บขยะตามแนวชายหาด เพื่อเป็นการปลูกจิตสำนึกเรื่อง การอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติทางทะเล ซึ่งได้ดำเนินการจัดกิจกรรมเก็บขยะตามแนวชายหาด