วันที่ 24 กรกฎาคม 2563 เวลา 08.30 น. ณ ห้องประชุม หมู่ที่ 1 ตำบลห้วยยาง อำเภอแกลง จังหวัดระยอง กองทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ได้จัดทำโครงการอบรมการลดและคัดแยกขยะ ณ แหล่งกำเนิด โดยมีนายปิยะ ปิตุเตชะ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดระยอง ร่วมเปิดโครงการอบรมการลดและคัดแยกขยะ ณ แหล่งกำเนิด โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ประชาชนโดยรอบพื้นที่สถานีขนถ่ายขยะมูลฝอยชุมชน (ศูนย์อำเภอแกลง) มีจิตสำนึกและตระหนักเรื่องการคัดแยกขยะจากแหล่งกำเนิด การนำขยะมูลฝอยมากลับใช้ประโยชน์ใหม่ โดยจัดกิจกรรมอบรมให้ความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการคัดแยกขยะมูลฝอยในครัวเรือนให้กับประชาชนในพื้นที่โดยรอบสถานีขนถ่ายขยะมูลฝอยชุมชน (ศูนย์อำเภอแกลง) ตำบลห้วยยาง อำเภอแกลง จังหวัดระยอง