พื่อส่งเสริมให้ประชาชนในพื้นที่จังหวัดระยอง ได้ศึกษาเรียนรู้เกี่ยวกับอาชีพและได้พัฒนากลุ่มอาชีพ ส่งเสริมเศรษฐกิจชุมชนสามารถพึ่งพาตนเองและสร้างรายได้ ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนจังหวัดระยอง (ชั้น 3)มีจำนวน 2 หลักสูตร คือ
1.หลักสูตรการทำกล่องทิชชู่ด้วยผ้าลูกไม้
ในวันพฤหัสบดีที่ 15-16 สิงหาคม 2562
2.หลักสูตรการประดิษฐ์ดอกไม้และผลไม้การบูรจากผ้าใยบัว
ในวันจันทร์ที่ 19 สิงหาคม 2562