วันที่ 23 กรกฎาคม 2563 เวลา 08.30 น. ณ ห้องประชุมศูนย์กำจัดขยะมูลฝอยรวมแบบครบวงจร จังหวัดระยอง กองทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ได้จัดทำโครงการลดและคัดแยะขยะมูลฝอย ภายในองค์การบริหารส่วนจังหวัดระยอง โดยมี นายปิยะ ปิตุเตชะ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดระยอง และนายกิตติ เกียรติ์มนตรี รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดระยอง ร่วมเปิดโครงการลดและคัดแยะขยะมูลฝอย ภายในองค์การบริหารส่วนจังหวัดระยอง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้บุคลากรขององค์การบริหารส่วนจังหวัดระยอง มีความรู้ ความเข้าใจ สามารถคัดแยะขยะมูลฝอยได้อย่างเป็นระบบและต่อเนื่อง รวมถึงเป็นต้นแบบในการจัดการขยะมูลฝอยภายในองค์กรให้แก่หน่วยงานราชการ องค์กรเอกชน และประชาชนทั่วไป โดยจัดกิจกรรมอบรมให้กับบุคลากรขององค์การบริหารส่วนจังหวัดระยอง จำนวน 100 คน ระหว่างวันที่ 23-24 กรกฎาคม 2563