ด้วยองค์การบริหารส่วนจังหวัดระยองได้ดำเนินการก่อสร้างระบบหมักก๊าซชีวภาพ เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการบริหารจัดการขยะมูลฝอยของศูนย์กำจัดขยะมูลฝอยรวมแบบครบวงจรจังหวัดระยอง ให้สามารถบริหารจัดการขยะได้อย่างครบวงจร และมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น ซึ่งผลพลอยได้จากการดำเนินงานดังกล่าวจะได้พลังงานไฟฟ้าใช้ทดแทนภายในศูนย์กำจัดขยะฯ และสารปรับปรุงดินกลับคืนสู่ชุมชนต่อไป ซึ่งการดำเนินงานดังกล่าวต้องเชื่อมต่อระบบไฟฟ้าจากเครื่องกำเนิดไฟฟ้าเข้ากับระบบไฟฟ้าภายในศูนย์กำจัดขยะฯ ตามระเบียบจะต้องขอใบอนุญาตดำเนินงานจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ทั้งนี้ การขออนุญาตดังกล่าวกำหนดให้มีการจัดทำรายงานประมวลหลักการปฏิบัติ (Code of Practice : CoP) สำหรับการใช้ก๊าซชีวภาพเป็นเชื้อเพลิงในการผลิตไฟฟ้า เพื่อใช้เป็นเอกสารประกอบการขอใบอนุญาตประกอบกิจการผลิตไฟฟ้า โดยรายงานดังกล่าวได้กำหนดให้มีการรับฟังความเห็นของประชาชน ตามระเบียบคณะกรรมการกำกับกิจการพลังงาน ว่าด้วยการรับฟังความเห็นและทำความเข้าใจกับประชาชนและผู้มีส่วนได้เสียในการพิจารณาออกใบอนุญาตประกอบกิจการผลิตไฟฟ้า พ.ศ. 2559 องค์การบริหารส่วนจังหวัดระยองจึงจัดให้มีการรับฟังความเห็นผู้มีส่วนได้เสียขึ้น เพื่อชี้แจงระบบ มาตรการด้านสิ่งแวดล้อม และความปลอดภัยให้ประชาชนในพื้นที่ได้รับทราบ และรวบรวมเป็นเอกสารประกอบการขออนุญาตตามระเบียบที่เกี่ยวข้องต่อไป