เนื่องด้วยวันที่ 16 มิถุนายน 2560 เวลา 09.00 น. นายกิตติ เกียรติ์มนตรี รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดระยอง ได้ประธานในพิธีเปิดงานโครงการอบรมและฝึกซ้อมแผนป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ณ โรงเรียนมัธยมตากสินระยอง จังหวัดระยอง โดยมีกลุ่มเป้าหมายคือ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 ข้าราชการครู ในโรงเรียนมัธยมตากสินระยอง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อลดความสูญเสียต่อชีวิตและทรัพย์สิน จึงจำเป็นอย่างยิ่งต้องให้ผู้เข้ารับอบรมมีความรู้ ความเข้าใจและได้รับประสบการณ์ในการปฏิบัติตัว กองทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ฝ่ายป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจึงได้เล็งเห็นถึงความสำคัญและจัดโครงการดังกล่าวขึ้น